TAMAC

Active Member
@QAT chọn mặt phẳng song song trục của chai và nằm ngoài, vẽ biên dạng như hình màu đỏ của bạn, chọn
, tích Offset from surface chọn mặt offset là thân của chai, đặt độ sâu cần có, lưu ý hướng offset vào thân chai, OK

Q

QAT

thank.
nhưng bạn thử làm biên dạng phần cắt to bằng hoặc gần bằng biên dạng của chai thì mới thấy lỗi của câu tớ hỏi.
- Tôi hỏi có cách nào khác để sửa lỗi đó cơ. Vì tôi đã làm thử nhiều lần rồi không làm được cho chiều sâu đều nhau được.

[LEFT]
Hix, tô toàn bộ màu đỏ mà sao thành rằn ri như vệt máu, nhìn gớm quá. Chắc tại bản SW máy mình bị lỗi rồi.
@QAT: Em làm bình thường mà.
[/LEFT]

worm

Well-Known Member
Moderator
Last edited:

worm

Well-Known Member
Moderator
chào các chuyên gia. Tôi mới sử dụng sw để vẽ chai nhựa, đến phần làm hoa văn thì gặp vấn đề.
- Khi dùng extruded để làm phần mầu đỏ thì gần ra đến đường sinh phần lõm càng cạn dần.
- Khi dùng lệnh wrap thì không thực hiện được
Bác nào có cách gì làm phần lõm xuống luôn luôn đạt độ sâu đều nhau thì chỉ giúp mình nhé.
Bạn thử tham khảo nội dung này xem, có khả năng sẽ giải quyết được vấn đề của bạn: http://www.rickyjordan.com/2009/01/...eapon-[MEDIA=youtube]h-wrap[/MEDIA]-tool.html

M

manhgakon

Mọi người cho mình hỏi mấy câu về drawing chút nhé:
1. Mình có một chi tiết như sau:

Mình thực hiện lệnh break thì nó ra thế này

Nhìn rất là xấu, cứ như chi tiết bị cắt rồi vứt mỗi chỗ một nơi ấy :(. Có cách nào chỉnh để cho 2 phần bị cắt nó vẫn nằm trên cùng một đường thẳng kéo dài không?

2. Chỉ giúp mình xem có cách nào để bắt điểm (ghi kích thước) của giao điểm 2 đường thẳng đã được mình fillet như hình dưới không vậy? (giờ mình toàn phải vẽ thêm 2 line phụ để bắt điểm thôi).

3. Kí hiệu hình cắt của Solidworks 2009 thay đổi khác với các phiên bản trước, thấy xấu xấu làm sao ấy, mọi người có thể chỉ mình cách tùy chỉnh kí hiệu này được không?

4. Ở bài viết này: http://meslab.org/mes/showpost.php?p=68422&postcount=494 chú DCL có hướng dẫn cách thay đổi cách hiển thị ghi kích thước, nhưng cháu làm trong SW2009 lại không được là sao ấy? Khi right click vào đường kích thước thì chỉ đc như sau, không thấy lựa chọn properties đâu cả? Mong chú chỉ giúp ạ.

worm

Well-Known Member
Moderator
4. Ở bài viết này: http://meslab.org/mes/showpost.php?p=68422&postcount=494 chú DCL có hướng dẫn cách thay đổi cách hiển thị ghi kích thước, nhưng cháu làm trong SW2009 lại không được là sao ấy? Khi right click vào đường kích thước thì chỉ đc như sau, không thấy lựa chọn properties đâu cả? Mong chú chỉ giúp ạ.

Không nhìn thấy có thể do bạn đã đóng Task Panel của SW2009, vì nếu không, chỉ cần nhấn vào kích thước bất kỳ, SW sẽ tự động hiện bảng thuộc tính của kích thước đó ở panel trái.

Hiển thị:

Không hiển thị:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Mọi người cho mình hỏi mấy câu về drawing chút nhé:
1. Mình có một chi tiết như sau:...

Mình thực hiện lệnh break thì nó ra thế này...

Nhìn rất là xấu, cứ như chi tiết bị cắt rồi vứt mỗi chỗ một nơi ấy :(. Có cách nào chỉnh để cho 2 phần bị cắt nó vẫn nằm trên cùng một đường thẳng kéo dài không?

2. Chỉ giúp mình xem có cách nào để bắt điểm (ghi kích thước) của giao điểm 2 đường thẳng đã được mình fillet như hình dưới không vậy? (giờ mình toàn phải vẽ thêm 2 line phụ để bắt điểm thôi).

3. Kí hiệu hình cắt của Solidworks 2009 thay đổi khác với các phiên bản trước, thấy xấu xấu làm sao ấy, mọi người có thể chỉ mình cách tùy chỉnh kí hiệu này được không?
Câu 1: Do lệnh Break cắt bớt hình chiếu theo các phương thẳng đứng hoặc nằm ngang, nó cũng không cho phép cậu dùng đồng thời 2 Break view ngang và dọc nên dĩ nhiên hình của cậu sẽ bị như vậy.

Nếu có thể, cậu xoay hình biểu diễn một góc thích hợp (dùng lệnh Rotate View) sao cho cái ống xiên trở thành nằm ngang hoặc thẳng đứng thì sẽ giải quyết được vấn đề này.

Câu 2: Các cậu nên có thói quen vẽ các sketch sao cho khi lấy kích thước tự động thì chúng sẽ được như ý. Ví dụ, ta tạo sketch là hình tam giác đều thế này:

[LEFT]Sau khi Extrude và Fillet, ta có kết quả:

[LEFT]Nếu mở Drawing và chèn hình chiếu cùng các kích thước thì ta được:

[LEFT]Thế nhưng ta còn muốn có kích thước chiều rộng đáy, từ góc trái dưới đến điểm ảo bên phải mà khi vẽ sketch ta đã không tạo kích thước này. Vậy thì ta cần vẽ thêm 1 điểm bằng cách kích hoạt cổng nhìn rồi dùng lệnh Point và vẽ hú họa 1 điểm ỏ gần góc bên phải:

[LEFT]Gán cho điểm này các tương quan Coincident với hai cạnh của mô hình, nó sẽ được định vị đúng giao điểm kéo dài của 2 cạnh đó và nó trở thành màu đen (do đã được định vị):

[LEFT]Ta chỉ việc lấy kích thước từ điểm này sang góc bên trái là xong, lưu ý kích thước này chỉ để tham khảo:

[LEFT]Tóm lại, trong quá trình vẽ và xây dựng mô hình, nên thường xuyên lưu ý để sao cho các kích thước có thể trực tiếp được chèn tự động vào Drawing, việc phải lấy kích thước thủ công chỉ là "cực chẳng đã".
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]

Câu 3: Ký hiệu mặt cắt như vậy là đúng tiêu chuẩn rồi, tớ chưa hiểu cậu muốn nó phải đẹp như thế nào nữa?

M

manhgakon

Câu 3 của cháu ý là muốn nó hiển thị như SW 2008 ấy ạ, kiểu đầu của mũi tên hướng (chạm) vào đường kẻ ấy ạ :1:

Câu 4 thì ý của em hỏi là nó không có cái properties như thế này ý ạ :(.

thể tích

giờ em có 1 cái chai như sau và muốn nó có thể tích là 300lít (dm^3), em dùng sensor ban đầu tính ra nó có thể tích là 373.5lít :giờ em dùng shell để cho nó còn bề dày thành là 2mm sau đó tính lại thể tích của nó dc 51.577lít, rồi lấy 373.5lít - 51.577lit = 321.923l, sau đó undo lại và lấy tỉ lệ thu nhỏ lại là 300/321.923, rồi sao đó lại shell nó đi 2mm thì liệu em có dc cái chai với thể tích phần ruột bên trong là 300l theo yêu cầu ko?
thanks

worm

Well-Known Member
Moderator
giờ em có 1 cái chai như sau và muốn nó có thể tích là 300lít (dm^3), em dùng sensor ban đầu tính ra nó có thể tích là 373.5lít :giờ em dùng shell để cho nó còn bề dày thành là 2mm sau đó tính lại thể tích của nó dc 51.577lít, rồi lấy 373.5lít - 51.577lit = 321.923l, sau đó undo lại và lấy tỉ lệ thu nhỏ lại là 300/321.923, rồi sao đó lại shell nó đi 2mm thì liệu em có dc cái chai với thể tích phần ruột bên trong là 300l theo yêu cầu ko?
thanks
Tớ nghĩ là KHÔNG.
Lý do: thay đổi tỷ lệ --> kích thước chai thay đổi ---> thể tích phần vỏ (sau khi shell) cũng thay đổi ---> dung tích của chai không phải là 300.
Để đảm bảo dung tích chai đúng 300l như yêu cầu, bạn nên thực hiện như sau:

• dựng 1 chai (khối đặc) có thể tích 300l. Nên dựng bằng cách quay quanh 1 trục (revolved).
  • trên 1 mặt phẳng dọc trục của khối đó, dựng 1 sketch theo biên dạng ngoài. Căn cứ theo chiều dày vỏ mà offset hướng ra ngoài. Sau đó revolved 1 lần nữa, để ẩn khối ban đầu là bạn xong cái chai có dung tích đúng bằng 300l.
Cũng có thể dựng luôn nếu bạn nhớ công thức tính thể tích cho trụ tròn xoay (tớ thì .. quên mất rồi). Khi đó, bạn chỉ cần đảm bảo diện tích vùng giới hạn giữa biên dạng trong của chai với trục quay phù hợp là xong. Bạn có thể tham khảo ở đây: http://www.misumiusa.com/uploadedFiles/Press/pr1181_1182Calculationcubicvolume.pdf nhưng với biên dạng phức tạp như cái chai này thì tớ chịu.

Còn nếu muốn dùng lệnh shell như của bạn thì thể tích khối đặc cần dựng = 300 + thể tích vỏ (mà thể tích vỏ là giá trị không xác định).

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Cậu dựng khối solid có thể tích cần thiết rồi Shell ra ngoài với chiều dày mong muốn là xong!

chú DCL ơi cho cháu hỏi cháu mô phỏng chuyển động hộp giảm tốc của cháu sao lúc chạy nó cứ giật là sao j.nó bị đứt quãng như hình dưới.hộp giảm tốc của cháu là 3 cấp.cháu mô phỏng 1 cấp thì ok.nhưng tăng lên thì bị giật.cháu xin cảm ơn

Cậu dựng khối solid có thể tích cần thiết rồi Shell ra ngoài với chiều dày mong muốn là xong!
nhưng ví dụ như chai coca chẳng hạn, nó có thể tích là 1.5l, nó có hình thù phức tạp, thì người ta dựng thế nào để dc chính xác 1.5l hả chú?

worm

Well-Known Member
Moderator
nhưng ví dụ như chai coca chẳng hạn, nó có thể tích là 1.5l, nó có hình thù phức tạp, thì người ta dựng thế nào để dc chính xác 1.5l hả chú?
Thực tế là nếu đựng đầy thì cái chai đó có dung tích > 1.5 lít. Nhưng trong quá trình chiết tách và đóng chai, có 1 bộ phận đong để đảm bảo lượng cho vào chai đúng là 1.5 lít. Và tất nhiên là mẫu thiết kế sẽ có dung tích thực khoảng 1.5 ~ 1.6 lít. Vì nếu chính xác dung tích như cậu nói và khi đóng chai chỉ cần đổ đầy thì ... chẳng lẽ không tính đến độ giãn nở của vật liệu làm chai cũng như chất lỏng đổ bên trong.

cái chai đó thì nó có thể tích lớn hơn 1.5l rồi nhưng mà mình phải ước lượng sao cho nó xấp xỉ 1.5l chứ?
Ví dụ giờ có 1 mẫu yêu cầu chai cao 300mm có dung tích là 2l và có nhiều hình thù trên đó thì mình sẽ vẽ mẫu ra sao để làm khuôn
em thấy có cái chai hình con cá chẳng hạn, người ta làm ra kiểu j mà nó thể tích xấp xỉ 500ml,ko rõ họ tính toán thế nào?
trong này có mấy hình vẽ về cái chai nhưng chắc nó chỉ có cách dựng hình chứ còn thể tích ruột thì chắc chưa đúng

mô phỏng chuyển động hộp giảm tốc của cháu sao lúc chạy nó cứ giật là sao j.nó bị đứt quãng như hình dưới.hộp giảm tốc của cháu là 3 cấp.cháu mô phỏng 1 cấp thì ok.nhưng tăng lên thì bị giật
@ leviethieu: bạn hỏi chung chung quá, đến mấy chi tiết hộp giảm tốc của bạn cũng không thấy thì làm sao trả lời bạn được :25:.
Tuy nhiên, mình có thể góp ý với bạn như sau: Nguyên tắc animate của SW là nó sẽ nội suy vị trí của 1 component từ t=t0 đến t=t1. Nếu vì một lí do gì đó mà SW không thể xác định được vị trí của component trong một khoảng thời gian nào đó thì đương nhiên SW không thể nào hiển thị component đó được, và animation của bạn sẽ bị giật.
Trong trường hợp của bạn, những đường màu vàng thể hiện chuyển động bị động (driven) của các component. Khi bạn kéo một chi tiết từ vị trí A đến vị trí B, thì đó là chuyển động chủ động (driving); vị trí của những chi tiết khác sẽ được SW tính toán nhờ vào các mate và đó là các chuyển động bị động.
Nếu tại vị trí nào đó mà các mate không đủ thì SW sẽ không xác định được các chuyển động bị động và đường màu vàng của bạn sẽ bị đứt, animation bị giật.
Bạn thử kiểm tra lại xem sao nhé, chúc thành công!
Thân,
P/S: xong rồi thì úp lên topic "SW và sản phẩm" cho anh em cùng học hỏi nhé :4:

TAMAC

Active Member
cái chai đó thì nó có thể tích lớn hơn 1.5l rồi nhưng mà mình phải ước lượng sao cho nó xấp xỉ 1.5l chứ?
Ví dụ giờ có 1 mẫu yêu cầu chai cao 300mm có dung tích là 2l và có nhiều hình thù trên đó thì mình sẽ vẽ mẫu ra sao để làm khuôn
em thấy có cái chai hình con cá chẳng hạn, người ta làm ra kiểu j mà nó thể tích xấp xỉ 500ml,ko rõ họ tính toán thế nào?
trong này có mấy hình vẽ về cái chai nhưng chắc nó chỉ có cách dựng hình chứ còn thể tích ruột thì chắc chưa đúng
Bác DCL đã trả lời quá rõ ràng rồi còn gì? Bạn cứ vẽ hình khối bên trong của chai tất nhiên các kt thước phải ước lượng tương đối đã vd chai cao 300 có dung tích 2l thì kt thân khoảng f100, miệng chai tất nhiên phải đủ để rót, rồi dùng Mass Pro.. kiểm tra thể tích nếu chưa đúng thì hiệu chỉnh lại các kt hoặc hình dạng cho đạt (cái này thì phải mò thôi) sau đó Shell bên ngoài. Các chai có hình dạng đặc biệt thì càng cần vẽ khối bên trong rồi nhờ MP tính hộ thể tích.

em cũng chỉ nghĩ dc mỗi ra cách mò đó nhưng muốn tìm thêm cách khác để có sản phẩm nhanh hơn, chứ cứ mò mẫm mãi, chỉnh đi chỉnh lại nhiều lần rất tốn thời gian
thanks